บี.กริม ร่วมส่งมอบคุณค่าแก่สังคม ผ่านโครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย
บี.กริม ร่วมส่งมอบคุณค่าแก่สังคม ผ่านโครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย เดินหน้าส่งเสริมความรู้ด้าน STEM แก่นักเรียนกว่า 160,850 คน พร้อมตั้งเป้าสู่ 400,000 คนในปี 2573
บี.กริม หนึ่งในผู้ผลิตและจำหน่ายไฟฟ้าเอกชนชั้นนำของประเทศไทย ด้วยวิสัยทัศน์ “สร้างพลังให้กับสังคมโลกด้วยความโอบอ้อมอารี” โดยบริษัทมีความมุ่งมั่นที่จะเป็นส่วนหนึ่งของสังคมและสร้างคุณค่าร่วมให้เกิดขึ้นในทุกแห่งที่มีการดำเนินงาน เพื่อยกระดับคุณภาพชีวิต และส่งเสริมการเติบโตของชุมชนและสังคมอย่างยั่งยืน ภายใต้ 3 กลยุทธ์หลัก ประกอบด้วย 1. การเติบโตของธุรกิจอย่างยั่งยืนจากพลังงานสะอาด เพื่อเศรษฐกิจสีเขียว 2. ส่งมอบคุณค่าแก่สังคม เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น และ 3. คงความเป็นหนึ่งเดียวกับธรรมชาติ เพื่ออนาคตที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม
![](https://www.ebiznewstoday.com/wp-content/uploads/2023/08/7778.jpg)
ดร.ฮาราลด์ ลิงค์ ประธาน บี.กริม และประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท บี.กริม เพาเวอร์ จำกัด (มหาชน) หรือ BGRIM เปิดเผยว่า มิติในด้านการพัฒนาชุมชนและสังคม นับเป็นหนึ่งในประเด็นสำคัญสูงสุดของ บี.กริม ที่สอดคล้องตามหลักปรัชญา “การดำเนินธุรกิจด้วยความโอบอ้อมอารี” ที่บริษัทดำเนินการมาอย่างต่อเนื่อง ควบคู่กับการส่งเสริมความสัมพันธ์กับชุมชน สิ่งหนึ่งที่เล็งเห็นคือ ปัจจุบันบุคลากรที่มีทักษะด้านวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี วิศวกรรมศาสตร์ และคณิตศาสตร์ (Science, Technology, Engineering, and Mathematics: STEM) ยังคงมีอยู่จำกัด ซึ่งนอกจากจะเป็นหนึ่ง ในทักษะที่จำเป็นต่อ การเติบโตของอุตสาหกรรมสาธารณูปโภคไฟฟ้าแล้ว ยังเป็นทักษะที่สำคัญใน การขับเคลื่อนการเติบโตของเศรษฐกิจ ดังนั้น นอกจากการพัฒนาสังคม และส่งเสริมความสัมพันธ์กับชุมชนแล้วเรายังให้ความสำคัญกับการพัฒนาทักษะดังกล่าวให้แก่นักเรียน นักศึกษาเพื่อร่วมกันส่งเสริม เศรษฐกิจและสังคมในวงกว้าง
“เรามุ่งมั่นที่จะส่งเสริมการวางรากฐานทักษะการเรียนรู้ด้าน STEM โดยมีเป้าหมายที่จะส่งเสริมให้แก่นักเรียนระดับปฐมวัยและประถมศึกษา 400,000 คน ภายในปี 2573 ผ่านโครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย ที่ดำเนินงานมาอย่างต่อเนื่องตั้งแต่ปี 2553” ดร.ฮาราลด์ ลิงค์ กล่าว
![](https://www.ebiznewstoday.com/wp-content/uploads/2023/08/7576.jpg)
ในปี 2565 บี.กริม ได้ส่งเสริมความรู้แก่นักเรียนกว่า 15,249 คน โดยผ่านโครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย 15,099 คน และโครงการ B.Grimm BIP School Camp กว่า150 คน ทั้งนี้ ตั้งแต่เริ่มโครงการมีนักเรียนเข้าร่วมทั้งหมดกว่า 160,850 คน
โดยในพิธีรับตราพระราชทาน บ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย ประเทศไทย ประจำปีการศึกษา 2565 เครือข่าย บี.กริม มีผู้นำเครือข่ายท้องถิ่น (Local Network ; LN) และวิทยากรเครือข่ายท้องถิ่น (Local Trainer ; LT) ที่เข้ารับในประกาศนียบัตร 8 แห่ง รวมถึงมีโรงเรียน ในเครือข่าย บี.กริม ที่เข้ารับตราพระราชทาน 72 แห่ง เมื่อวันที่ 20 กรกฎาคม 2566 ณ ห้องแสงเดือน แสงเทียน ชั้น 2 อาคารพิพิธภัณฑ์พระรามเก้า องค์การพิพิธภัณฑ์ วิทยาศาสตร์แห่งชาติ ต.คลองห้า อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี
ปัจจุบันโครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย ประเทศไทย ได้ดำเนินโครงการเข้าสู่ปีที่ 12 โดยในปีการศึกษา 2565 ระดับปฐมวัยมีสถานศึกษาเข้าร่วมโครงการกว่า 29,144 โรงเรียนทั่วประเทศ ผ่านผู้นำเครือข่ายท้องถิ่น 255 แห่ง และระดับประถมศึกษามีสถานศึกษาเข้าร่วมโครงการกว่า 3,981 โรงเรียนทั่วประเทศ ผ่านผู้นำเครือข่ายท้องถิ่น 197 แห่ง โดยมีครูผู้สอนในระดับปฐมวัยในระบบกว่า 50,000 คน
ทั้งนี้ บี.กริม เล็งเห็นถึงความสำคัญและส่งเสริมการพัฒนาการทักษะด้าน STEM ในทุกระดับชั้น ตั้งแต่ระดับพื้นฐาน โดยผ่านโครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย และ โครงการB.Grimm BIP School Camp รวมถึงระดับอุดมศึกษา โดยผ่านโครงการอาชีวศึกษาทวิภาคี โครงการ Harbour.Space และโครงการความร่วมมือกับมหาวิทยาลัยชั้นนำในประเทศ